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Dibaji  	

Elimu ya Afya kwa Umma ni muhimu katika kuhakikisha 
jamii inakuwa na uelewa wa namna nzuri ya kujikinga na 
magonjwa mbalimbali. Suala la kuelimisha jamii kuhusu 
afya ni jambo linalotakiwa kufanywa kwa ushirikiano 
mkubwa kati ya Serikali, Wadau na Taasisi washirika.

Ili kufikia lengo hili ni muhimu kuwepo na Kamati ya 
wataalam wenye utaalam wa kuhakikisha kuwa elimu ya 
afya inayotolewa kwa jamii ina ubora na viwango kulingana 
na Miongozo ya uelimishaji, uhamasishaji na ushirikishaji 
jamii. Kamati hii ni sharti izingatie kuwa elimu kusudiwa 
pamoja na njia pendekezwa kufikisha elimu kwa umma ina 
ubora unaokidhi na kuzingatia viwango vya kitaaluma; mila, 
desturi na tamaduni, pamoja na kanuni na sheria za nchi. 
Lengo hasa ni kuhakikisha kuwa ujumbe unaofikishwa ni 
sahihi kwa hadhira sahihi na kwa wakati sahihi.

Wizara ya Afya, Maendeleo ya jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto ndiyo yenye dhamana ya kuteua Kamati yenye 
weledi mzuri ili kuhakikisha jamii inapatiwa ujumbe 
mahususi wa Afya katika kuboresha na kustawisha Afya 
ya jamii.

Kamati hii itafanya kazi kwa mujibu wa Miongozo iliyopo ili 
kuhakikisha kuwa shughuli za uelimishaji jamii zinafanywa 
kwa ufanisi. Katika kutimiza jukumu hili, Kamati itahakikisha 
kuwa mila na desturi, utu, tamaduni na maadili ya nchi 
yanalindwa katika nyaraka mbalimbali zitakazoandaliwa 
na kutumiwa na Wadau katika kutoa Elimu ya Afya kwa 
Umma.

Prof. Mabula D. Mchembe
KATIBU MKUU (AFYA)
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Shukrani 

Wizara ya Afya Maendeleo ya Jamii Jinsia Wazee na 
Watoto inapenda kutambua na kuwashukuru Wadau 
mbalimbali kwa mchango wao wa kufanikisha uandaaji 
wa Mwongozo huu ambao utasaidia kurahisisha kazi za 
Kamati katika kupitia na kuhakiki vielelezo vya utoaji wa 
Elimu ya Afya nchini.

Kipekee niwashukuru wafanyakazi wa Wizara ya Afya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (WAMJW), 
Idara ya Kinga chini ya uongozi wa Mkurugenzi Dkt. 
Leonard Subi kwa usimamizi mzuri. Zaidi nimshukuru 
Kaimu Mkurugenzi Msaidizi wa Kitengo cha Elimu ya Afya 
kwa Umma Dkt. Amalberga Kasangala kwa kusimamia 
na kuongoza wataalam walioshiriki kuandaa Mwongozo 
huu. Wizara inapenda pia kutambua ushiriki wa Idara 
mbalimbali za Wizara kwa mchango wao wa hali, mali na 
ujuzi kufanikisha ukamilishaji wa Mwongozo huu.

Aidha, napenda kuwatambua wafuatao kwa mchango 
wao wa kufanikisha kukamilika kwa Mwongozo wa Hadidu 
za Rejea kwa ajili ya Kamati ya Uhakiki wa Vielelezo vya 
Elimu ya Afya nchini. Watu hao ni pamoja na Dr. Adeline 
Kimambo (Mshauri wa kujitegemea katika masuala ya 
Mawasiliano), Bw. Dereck Murusuli (Kamati ya Maudhui, 
Mamlaka ya Mawasiliano nchini), Bw. Isaack Kitururu 
(Mshauri wa Kujitegemea), na Bw. Romanusi Tairo (Bodi 
ya Filamu). Wengine ni Bw. Peter Mabwe, Bw. Ismail 
Hamidu na Bw. Simon Nzilibili kutoka Kitengo cha Elimu 
ya Afya kwa Umma.

Hali kadhalika, nashukuru Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) kwa kujitoa kwao bila 
kuchoka kukamilisha uandaaji wa Mwongozo huu. 



vii

Kwa kuzingatia dhana ya ushirikishwaji wa Wadau, Wizara 
inapenda kushukuru na kutambua mchango wa Wadau 
wote walioshiriki katika kazi hii. 

Prof. Abel Makubi
MGANGA MKUU WA SERIKALI 
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SEHEMU YA KWANZA: UTANGULIZI

Elimu ya afya kwa umma ni jambo la msingi sana ili 
kuhakikisha jamii inakuwa na uelewa wa masuala 
mbalimbali yahusuyo afya na hatimaye kujikinga na 
maradhi. Ni wazi kwamba pale jamii inapoelimishwa 
vizuri na kisha kuzingatia kanuni za afya katika maisha 
itaipunguzia Serikali gharama kubwa za kupambana na 
maradhi. Aidha, elimu hii huongeza mbinu za kujikinga 
kwa jamii husika na hivyo muda wote kuwa na jamii yenye 
afya tayari kwa kushiriki katika shughuli za kiuchumi.

Kwa sasa shughuli ya utoaji elimu ya afya kwa umma 
imekuwa ikifanywa na Wadau mbalimbali kuanzia Serikali 
kuu, Serikali za Mitaa, Wadau wa Maendeleo, Mashirika 
ya Umma, Asasi za Kidini na za Kijamii.

Aidha, Wadau hao wamekuwa wakitumia mbinu, mifumo 
na njia mbalimbali kuhakikisha wanaelimisha jamii kuhusu 
umuhimu wa kuwa na afya bora. Miongoni mwa njia hizo 
ni pamoja na machapisho, mabango, vipeperushi, nyimbo, 
ujumbe mfupi wa simu, ikiwa ni mifano michache. Kwa 
nyenzo na njia yoyote inayotumika, elimu hii inapaswa 
kuwa sahihi, kwa rika sahihi na kwa wakati sahihi.

Ujumbe kutoka kwa Wadau umekua ukipitiwa na kuhakikiwa 
na timu ya wataalam kutoka kitengo cha Elimu ya Afya kwa 
Umma pekee. Ili kuongeza utaalam na ushirikishwaji ni 
vema kuongeza wajumbe kutoka Taasisi na Idara zingine 
kwa ufanisi zaidi.

Hata hivyo, Wizara ya Afya, Maendeleo ya jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto (WAMJW) kupitia Idara ya Kinga, Kitengo 
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cha Elimu ya Afya kwa Umma ndiyo yenye dhamana ya 
kuhakikisha kuwa vielelezo vyote vinavyoandaliwa kwa 
ajili ya kutoa elimu ya afya kwa umma vinazingatia siyo 
tu maadili ya Mtanzania bali pia kuwa na ubora mahususi 
na vyenye ujumbe unaoeleweka kabla ya vielelezo hivyo 
havijasambazwa kwa matumizi ya jamii.

Kwa kutambua umuhimu wa jukumu hili, WAMJW kupitia 
Kitengo cha Elimu ya Afya kwa Umma imeona kuna 
umuhimu wa kuimarisha Kamati itakayokuwa na jukumu 
la kupitia na kuhakiki vielelezo vyote vinavyoandaliwa na 
Wadau mbalimbali kwa ajili ya kutoa elimu ya afya kwa 
umma inayolenga mabadiliko ya tabia (SBCC Content 
Review Committee) ambayo itasimamiwa moja kwa moja 
na WAMJW.
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SEHEMU YA PILI: WAJUMBE WA KAMATI YA UHAKIKI 
WA VIELELEZO

Kamati ya uhakiki vielelezo itaundwa na aina mbili za 
wajumbe, wajumbe wa kudumu na wajumbe wa kualikwa.

2.1  Sifa za wajumbe wa Kamati ya uhakiki wa vielelezo 
a)	 Uelewa ama uzoefu katika taaluma, sera, sheria, 

taratibu kuhusiana na masuala ya uelimishaji na 
uhamasishaji unaolenga mabadiliko chanya ya 
mila, desturi na tabia zinazohusu masuala ya afya. 

b)	 Utayari wa kuhudhuria vikao vya Kamati kwa mujibu 
	 wa Kalenda na ilivyoelekezwa
c)	 Utayari wa kushauri mambo muhimu yanayohusu 
	 Sera ya Afya
d)	 Utayari wa kupokea na kutekeleza kwa weledi na 
	 uadilifu majukumu ya Kamati
e)	 Kuweka wazi mgongano wa kimaslahi na waandaaji 

wa vielelezo vya kuelimisha jamii ambao unaweza 
kuathiri utekelezaji wa majukumu au maamuzi yake 
kwenye Kamati

2.2  Wajumbe wa Kudumu
Wajumbe wa kudumu watakuwa tisa (9) na watatoka 
katika Wizara na Taasisi za Serikali pamoja na Asasi 
zisizo za Kiserikali. Wajumbe hawa wanaingia kutokana 
na nafasi na weledi wao katika masuala ya kuelimisha na 
kuhamasisha jamii. 
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Wajumbe wa kudumu wa Kamati ya Uhakiki wa 
Vielelezo vya Elimu ya Afya kwa Umma

Na. Mhusika Majukumu
1 Mkurugenzi Kitengo cha 

Sheria, WAMJW
Kutoa ushauri wa kisheria 

2 Mkurugenzi Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalini, 
WAMJW

Kutoa ushauri na utaalam kuhusu 
masuala ya mawasiliano.

3 Mkurugenzi Msaidizi 
Elimu ya Afya kwa 
Umma, WAMJW

Kuratibu masuala ya Uelimishaji 
na Uhamasishaji

4 Wajumbe kutoka Taasisi 
za Elimu na Vyuo Vikuu
•  Mtaalam wa Sayansi 
   za Elimu ya Jamii, 
   Mwitiko Mawasiliano

Kutoa ushauri kuhusu masuala 
ya mabadiliko ya tabia na 
Saikolojia

•  Sayansi ya Tabia na 
   mabadiliko ya Tabia 
   jamii

Kutoa ushauri kuhusu masuala 
ya elimu ya afya katika jamii

•  Mtaalam wa Habari na 
   Mawasiliano ya Umma

Kutoa ushauri kuhusu njia 
muafaka ya kufikisha ujumbe 
kutumia vyombo vya Habari

5 Mjumbe kutoka Bodi ya 
Filamu Tanzania

Kutoa ushauri kuhusu masuala 
ya picha-jongevu na taratibu za 
nchi katika uhakiki wa vielelezo 
vya uelimishaji.

6 Mjumbe kutoka 
(OR-TAMISEMI)

Kutoa ushauri kuhusu masuala 
ya utendaji na uratibu katika 
ngazi ya Serikali za Mitaa na 
jamii

7 Mjumbe kutoka Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA)

Kutoa ushauri kuhusu Miongozo 
na taratibu za mawasiliano nchini
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2.3	 Wajumbe wa Kualikwa
Kamati itakuwa huru kujumuisha wajumbe wa kualikwa 
kulingana na vielelezo vinavyohakikiwa. Vigezo vya 
ushiriki wa wajumbe hawa wa kualikwa vitategemea 
utaalam wa mjumbe au umuhimu wa Taasisi au kikundi 
cha kijamii katika vielelezo vilivyowasilishwa. Ushiriki wao 
utazingatia:-

a)	 Uwakilishi wa Idara au Taasisi kulingana na mahitaji 
	 au vielelezo vilivyowasilishwa
b)	 Mahitaji ya Kamati kwa wakati huo.

2.4	 Sekretarieti
Sekretarieti itaundwa na baadhi ya watumishi kutoka 
Kitengo cha Elimu ya Afya kwa Umma ikiongozwa na 
Katibu wa Kamati. Sekretarieti itajumuisha;

a)	 Mratibu wa Kamati ya Uhakiki wa Vielelezo vya 
	 Elimu ya Afya kwa Umma
b)	 Waratibu wa programu zilizo chini ya Kitengo cha 
	 Elimu ya Afya kwa Umma ambao ni; 

i)	 Mratibu wa Programu ya Mawasiliano ya 
	 Afya na Mabadiliko ya Tabia Jamii (HC-SBBC)
ii)	 Mratibu  wa Programu ya Huduma za Afya 
	 ngazi ya Jamii (CBHP) 
iii)	 Mratibu wa Programu ya Afya Shuleni (NSHP)

2.5	 Uteuzi wa wajumbe wa Kamati
a)	 Wajumbe watapendekezwa na Wizara ama Taasisi 
	 za Serikali kulingana na mahitaji.
b)	 Uteuzi rasmi wa wajumbe wa Kamati utafanywa 
	 na Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
	 Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto baada ya kupokea 
	 mapendekezo kutoka Wizarani au Taasisi husika.
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c)	 Uteuzi wa wajumbe utadumu kwa kipindi cha miaka 
mitatu. Mjumbe anaweza kuteuliwa tena kutokana 
na ufanisi wake ndani ya Kamati au mapendekezo 
ya Taasisi yake.

2.6	 Ukomo wa kuwa mjumbe wa Kamati 
a)	 Kumaliza muda wake
b)	 Kujiuzulu
c)	 Kuhama au kukoma kwa utumishi kwenye Taasisi 
	 anayoiwakilisha
d)	 Kutohudhuria vikao vitatu mfululizo bila taarifa
e)	 Ugonjwa wa muda mrefu unaopelekea Mjumbe 
	 kushindwa kutekeleza majukumu
f)	 Kifo 

2.7	 Uongozi wa Kamati 
a)	 Mwenyekiti wa Kamati atateuliwa na Katibu Mkuu 

wa Wizara kutoka miongoni mwa wajumbe wa 
Kamati wanaotoka nje ya WAMJW 

b)	 Katibu wa Kamati atateuliwa na Katibu Mkuu wa 
Wizara kutoka miongoni mwa wajumbe ambao ni 
watendaji wa Idara ya Kinga, kitengo cha Elimu ya 
Afya kwa Umma 
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SEHEMU YA TATU: DHUMUNI NA MAJUKUMU YA 
KAMATI YA UHAKIKI WA VIELELEZO

3.1	 Dhumuni
Kuimarisha na kuongeza Ubora wa vielelezo vya elimu 
ya afya nchini na kuhakikisha kuwa ujumbe unaofikishwa 
unazingatia viwango vya kitaaluma; mila, desturi na 
tamaduni, pamoja na sheria na kanuni za nchi.

3.2	 Majukumu
Kamati itatekeleza wajibu wake wa kupitia na kuhakiki 
vielelezo vya elimu ya afya kwa umma kwa kupitia 
majukumu yafuatayo;

a)	 Kupokea taarifa fupi kutoka Sekretarieti kuhusu 
vilelezo vilivyowasilishwa Wizara ya Afya kwa ajili 
ya uhakiki

b)	 Kupitia taarifa ya kila Mdau aliyewasilisha vielelezo/
kielelezo Wizara ya Afya kwa ajili ya uhakiki. Kazi 
hii itafanywa kwa kutumia fomu ya uhakiki.

c)	 Kuhakiki vielelezo na kuushauri Uongozi wa Wizara 
kuhusu kuidhinisha matumizi ya vielelezo 
vinavyokidhi viwango vya ubora au kutoidhinisha 
matumizi ya vielelezo ambavyo havikidhi viwango.

d)	 Kushauri Sekretarieti namna ya kuboresha ufanisi 
na kutatua migogoro inayohusu uandaaji wa 
vielelezo na watumiaji/walengwa wa vielelezo 
(jamii).

e)	 Kutoa ushauri wa kitaalam kwa Wadau wa elimu 
ya afya katika hatua zote za usanifu na uandaaji wa 
vielelezo kulingana na mahitaji.

f)	 Kuishauri Wizara kuhusu Miongozo ya kisheria, 
kisera, kanuni, vitendea kazi na mikakati ya kuinua 
kiwango cha ubora wa huduma za elimu ya afya 
nchini.
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g)	 Kuhakikisha vielelezo vinavyotumika katika jamii 
vinalinda utamaduni wa Mtanzania na vinazingatia 
maadili ya taifa.

h)	 Kufanya ufuatiliaji wa ubora, uhalali na matumizi 
sahihi ya vielelezo vya elimu ya afya kwenye jamii 
na Taasisi.

i)	 Kumwalika Mdau na kumusikiliza au kutoa maelezo/
taarifa ya ziada juu ya vielelezo vilivyowasilishwa, 
vilivyopitiwa au kuhakikiwa  kadri Kamati itakavyoona 
inafaa au kulingana na uhitaji.
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SEHEMU YA NNE: VIKAO VYA KAMATI YA UHAKIKI 
WA VIELELEZO

4.1	 Vikao vya Kawaida
a)	 Vikao vya kawaida vya uhakiki wa vielelezo vitakaa 
	 mara mbili kwa kila robo mwaka. 
b)	 Sekretarieti itapanga tarehe ya vikao kwa kuandaa 

kalenda ya kila mwaka na itapitishwa na Mwenyekiti 
wa Kamati.

c)	 Taarifa ya tarehe ya kikao, agenda, pamoja na 
nakala za vielelezo vitakavyohakikiwa vitatumwa 
kwa wajumbe siku saba (7) kabla ya kikao.

d)	 Ili vielelezo vipitiwe kwenye kikao cha uhakiki ni 
lazima vielelezo viwe vimepokelewa na kuthibitishwa 
kupokelewa na Sekretarieti siku 15 kabla ya tarehe 
ya kikao. Hii itatoa fursa kwa sekretarieti kujiandaa 
na kuwapatia wajumbe muda wa kupitia au 
kuambatanisha nyaraka zinazokosekana kabla ya 
Kikao.

e)	 Kikao kitakuwa halali iwapo wajumbe saba (7) wa 
kudumu au zaidi watahudhuria

f)	 Taarifa kuhusu matokeo ya vielelezo vilivyohakikiwa 
itatolewa ndani ya siku kumi (10) za kazi baada ya 
uhakiki. Taarifa hizi zitawasilishwa kwa wateja kwa 
barua pepe au kwa nakala ngumu kwa kutumia hati 
ya kupokea au njia yoyote salama na haraka.

g)	 Vielelezo vitakavyopitiwa na Kamati ni vile tu 
ambavyo vimekidhi vigezo vilivyoainishwa katika 
masharti ya uwasilishaji (Checklist)



10

4.2	 Vikao vya Dharura
a)	 Vikao vya dharura vitaitishwa iwapo kuna vielelezo 
	 vinavyohitajika kuhakikiwa kwa dharura
b)	 Mdau husika atapaswa kutuma maombi ya kikao.

Kikao kitaitishwa baada ya muombaji kukubali na 
kukamilisha taratibu zinazoongoza kuitisha kikao 
cha dharura.

c)	 Taarifa ya matokeo ya vielelezo vilivyohakikiwa 
kwa dharura itatolewa ndani ya siku saba (7) za 
kazi tangu tarehe mteja alipokamilisha taratibu za 
maombi ya dharura.

4.3	 Vikao vya Tathmini
Kutakuwa na vikao viwili kwa mwaka vitakavyopokea na 
kupitisha taarifa za robo mwaka kabla ya kuwasilishwa 
katika mamlaka husika. 

a)	 Taarifa ya  nusu mwaka ya uhakiki wa vielelezo 
itawasilishwa katika vikao vya Kamati ya Ushauri 
(Technical Advisory Committee).

b)	 Kikao cha pili cha Kamati kitajadili taarifa ya 
	 utekelezaji wa Kamati wa Mwaka mzima. 
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SEHEMU YA TANO: NYENZO NA GHARAMA ZA 
UHAKIKI WA VIELELEZO

5.1	 Nyenzo ya kupitia na kuhakiki vielelezo
Vielelezo vya kuelimisha umma juu ya masuala ya afya 
vitapitiwa na kuhakikiwa kwa kutumia nyenzo maalumu. 
Nyenzo hiyo itahakiki vielelezo kwa kuzingatia mchakato 
wa uandaaji na ubora.

5.2	 Gharama za vikao vya uhakiki
Gharama za uendeshaji wa shughuli za Kamati 
zitazingatia viwango vilivyoidhinishwa kwenye Mwongozo 
wa uchangiaji huduma wa Kitengo cha Elimu ya Afya kwa 
Umma.
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SEHEMU YA SITA: HITIMISHO

Hadidu za Rejea za Kamati ya Uhakiki wa Vielelezo vya 
Elimu ya Afya kwa Umma zinafafanua mambo mbalimbali 
juu ya namna Kamati hii itakavyotekeleza majukumu 
yake ya kawaida. Mwongozo unataja Wajumbe wa 
Kamati katika makundi yao na namna wanavyopatikana, 
dhumuni na majukumu ya Kamati, utaratibu wa kuendesha 
vikao na shughuli za Kamati pamoja na nyenzo muhimu 
zitakazotumika katika kutekeleza majukumu ya Kamati. 
Pamoja nautaratibu uliowekwa na Mwongozo huu ili 
kuhakikisha ubora wa vielelezo, kamati itatekeleza 
majukumu yake kwa kuzingatia sera, sheria, kanuni, 
taratibu, Miongozo  pamoja na tamaduni  za Kitanzania. 

Kamati itahakikisha vielelezo vyote vitakavyopitiwa 
vinazingatia ubora wa aina ya elimu inayotolewa 
na walengwa wanaoelimishwa, muda na mazingira 
sahihi ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. Vielelezo 
vitakavyopitishwa vitakua na lengo la kuelimisha jamii 
katika kujikinga na maradhi na kubadili tabia za wanajamii 
ili kutengeneza jamii yenye afya na kushiriki kikamilifu 
katika shughuli za maendeleo. Kamati hii itasimamia ubora 
wa elimu ya afya kwa kuzingatia maslahi ya Taifa.
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