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HISTORIA YA KITENGO CHA ELIMU YA AFYA KWA 
UMMA 
 
Kitengo cha Elimu ya Afya kwa umma kilianzishwa rasmi na 
Wizara ya Afya mwaka 1957 Kiongozi wa kwanza wa 
Kitengo alikuwa Daktari M.S.G. Moller, (Mwenyeji wa 
Sweden), wakati huo kilifahamika kama Idara ya Elimu ya 
Afya. 
 
Idara hii ya Elimu ya Afya ilianza kazi yake ikiwa na 
wafanyakazi waasisi watano, ambao ni: 
 

1. Daktari Mwandamizi – M.S.G. Moller – Mkuu wa Idara 
2. Kiongozi bwana Afya – Collin Urqart, 
3. Afisa Muuguzi ufuatiliaji- N. Catherine 
4. Mchapishaji Mwandamizi – A. Kahangi 
5. Mpiga mashine – Philipo Daniel 
 
Pia kulikuwa na:  
1. Dereva – Ali Kilindo 
2. Tarishi – S. Kipende. 

 
Idara hii ilianzia shughuli zake katika majengo ya hospitali ya 
Ocean Road ambayo kipindi hicho ilikuwa ikiitwa European 
Hospital. Ilipofika mwaka 1959, Idara ilihamishia ofisi zake 
katika maeneo ya hospitali ya Muhimbili, wakati huo 
ikijulikana kama ‘Princes Margreth Hospital’. Ofisi hizi ndizo 
zinazotumika kwa shughuli za Kitengo hadi sasa, ambapo 
baada ya Serikali kuhamishiwa Makao Makuu ya Serikali 
Mjini Dodoma, bado kuna kiwanda cha uchapishaji, Studio 
ya Radio na Televisheni pamoja na na kituo cha kupokea 
simu “Afya Call Centre”. 
 
Kazi kubwa ya Idara ya Elimu ya Afya ilikuwa ni kubuni na 
kutengeneza vielelezo kwa ajili ya kuelimisha jamii masuala 
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ya Afya. Idara hii ilikuwa inatoa vipeperushi vilivyochapishwa 
na Government Press kwani Idara haikuwa na mashine ya 
uchapishaji. Katika kipindi hicho pia kulikuwa na 
utengenezaji wa teaching kit, ambazo zilikuwa zinawekwa 
vielelezo mbalimbali pamoja na kitabu cha mwalimu 
ambacho kilitumika kufundishia katika jamii. 
 
Wafanyakazi wa afya walikuwa wakitumia vielelezo hivi 
kufundishia sehemu mbali mbali, zikiwemo kliniki za mama 
na mtoto, shule, kampeni dhidi ya milipuko ya magonjwa ya 
kuambukiza na kwenye shughuli za maonyesho ya kitaifa.  
Vielelezo hivyo vilikuwa vikiandaliwa kulingana na hali halisi, 
mazingira, mila na desturi za wananchi husika. Maradhi 
ambayo yalikuwa yakisisitizwa na kuelimishwa ni kama vile 
kuharisha, utapiamlo,ukoma na kifua kikuu. Kazi kubwa 
nyingine ilikuwa ni kutembelea katika Sehemu mbalimbali 
mikoa yote mjini na vijijini ili kutoa Elimu ya Afya. Njia 
nyingine za kuelimisha ilikuwa ni kutumia Slide Projector na 
Movie film ambazo zilikuwa  hazina rangi (black and white). 
 
 
Mwaka 1968 Idara ilipata msaada wa automatic mashine 
kutoka UNICEF ambayo ilisaidia ufanisi wa kazi tofauti na 
ilivyokuwa ikitumia silk printing mashine, pia WHO waliweza 
kusaidia Kitengo misaada ya kamera, vifaa vya kuchorea na 
kadhalika. 
Mkutano wa Iringa miaka ya sabini mwanzoni ambao ulihusu 
kujadili mfumo wa Elimu ya Afya kwa Umma nchini ndio 
uliopelekea ulioibua mapendekezo kutoaka kwa washiriki ya 
kuanzishwa kwa Kitengo cha Elimu ya Afya kwa Umma na 
sio Idara tena. Ilipofika mwaka 1978, Idara ya Elimu ya Afya 
ilibadilishwa jina na kuitwa Kitengo cha Elimu ya Afya kwa 
Umma kufuatia mapendekezo ya mkutano uliofanyika Iringa.  
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Mwaka 1985 Kitengo kilianza kupata matatizo ya ufinyu wa 
bajeti, pesa zilizokuwa zikitolewa zilikuwa hazitoshi.  Hii 
ilichangiwa na kukosekana kwa msaada wa malighafi kwa 
ajili ya kutumia katika kutengeneza vielelezo, ambao hapo 
awali ulikuwa ukitolewa na UNICEF. Kwa kipindi hicho 
mkataba na UNICEF ulikuwa umeisha hivyo misaada ya 
vifaa mbalimbali haikuwepo tena.   
 
Kwa kipindi hicho majukumu ya Kitengo yalikuwa yafutayo:- 
 Kutayarisha miongozo ya Utekelezaji wa shughuli za 

Elimu ya Afya hapa nchini. 
 Kuandaa na kutekeleza mipango ya kuelimisha jamii kwa 

kutumia njia mbalimbali kama radio, televisheni, 
kuchapisha vitabu, mabango,vipeperushi na magazeti. 

 Kuratibu mafunzo ya wataalam wa fani ya Elimu ya afya 
ambao walitumika kuelimisha jamii katika ngazi za wilaya 
na kata. 

 Utekelezaji wa miradi ya kuelimisha jamii kama wa 
uimarishaji na usambazaji wa Elimu ya afya nchini, mradi 
wa mawasiliano wa Uzazi wa mpango, Uzazi salama, 
miradi ya kudhibiti magonjwa ya kuharisha na malaria. 

Wadau na washirika mbalimbali ambao walikuwa 
wakishirikiana kwa karibu sana na Kitengo cha Elimu ya afya 
kwa wakati huo ni UNICEF, WHO, DANIDA, USAID, Wizara 
ya Kilimo, Wizara ya Elimu,Wizara ya maendeleo ya jamii 
wanawake na watoto, Redio Tanzania pia Taasisi ya Elimu 
ya Watu Wazima, Taasisi ya Vielelezo na Mashirika ya dini. 
 
Wakuu wa Kitengo waliowahi kushika nafasi ya uongozi 
katika Kitengo cha Elimu ya Afya ni: 

1. Dr. M.S.G. Moller   1957 - 1964 
2. Dr. S. J. Mamuya    1964 - 1972 
3. Dr. E. Z. Mfinanga   1972 - 1976 
4. Mr. I. V. Mbaga    1976- 1983 
5. Mr. S. Chizenga    1983 - 1987 
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6. Dr. G. Mduma    1987 - 1991 
7. Dr. H. S. Kasale    1991- 1994 
8. Mr. G. Mtavangu    1994 - 1995  
9. Dr. G. Mwaipopo    1995 - 1998 
10. Dr. G. Kiangi    1998 - 2000 
11. Mr. S. Kiluvia    2001 - 2004 
12. Dr. G. Kiangi    2004 – 2013 
13. Hellen Semu    2013 – 2016 
14. Said Makora    2016 – 2018 
15. Dr. Amalberga Kasangala  2018-Mpaka sasa 

 
Baadhi ya kampeni mbalimbali ambazo Kitengo cha Elimu 
ya Afya kiliwahi kuanzisha ni kama ifuatavyo:  

1. Kampeni ya Mtu ni Afya  
2. Kampeni ya chakula ni uhai 
3. Kampeni ya Magonjwa ya zinaa (Gonnorhea)     
4. Kampeni ya kipindupindu  
5. Kampeni ya chanjo  
6. Kampeni ya Uzazi wa mpango (Nyota ya Kijani, 

Jithamini…n.k.)  
7. Kampeni ya UKIMWI (Juliana, Tupo wangapi…….n.k) 
8. Kampeni ya Afya ya Uzazi; Jiongeze Tuwavushe 

Salama, Naweza, 
9. Kampeni ya Magonjwa ya Mlipuko ( Ebola, COVID 19) 

 
Changamoto kwa kipindi hicho zilikuwa kama ifuatavyo: 

 
1. Upungufu wa pesa kutoka Wizara ya Afya (Serikalini) 
2. Kuisha kwa Mkataba wa UNICEF ambao ulikuwa ni 

msaada mkubwa kwa kupata vifaa na pesa kwa ajili ya 
shughuli za elimu ya Afya. (mfano mashine zote 
zilizopo mpaka sasa ni msaada kutoka UNICEF) 

3. Uhaba wa wataalam wenye ujuzi pia ilikuwa ni 
changamoto. 
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4. Upungufu wa vitendea kazi kama vile vifaa vya kisasa 
vya mawasiliano, vifaa vya printing (Mashine) na vifaa 
vya kisasa vya studio.  

 
Mafanikio katika kipindi hicho:- 

1. Miongozo. 
2. Kitengo kiliweza kuendesha mradi wa water and 

sanitation, mradi wa Uzazi wa mpango (maarufu kama 
mradi wa Nyota ya kijani) na mingineyo. 

 
3. Mwaka 1987 Kitengo kilianzilisha maadhimisho ya 

kitaifa ya siku ya afya duniani, ambayo yanaendelea 
hadi hivi sasa. Pia Kitengo kimefanikisha Kuanzishwa 
kwa maadhimisho ya kitaifa ya Siku ya UKIMWI 
duniani, siku ya Ukoma duniani, siku ya kifua kikuu 
duniani na siku ya kutokutumia Tumbaku duniani. 

 
4. Uanzishwaji wa mradi wa ukweli kuhusu maisha, 

mwaka 1987. 
 

5. Uanzishwaji wa kipindi cha redio kilichoitwa maisha 
marefu, maisha matamu tangu mwaka 1964 na 
kubadilishwa jina mwaka 1982 na kujulikana kwa jina 
la ‘Siri ya Afya bora’, mchezo wa radio wa Zinduka na 
Kipindi cha Tambueni. 

 
6. Mwaka 1994, kitengo Kilifanikisha/kimewezesha 

uanzishwaji/Kuanzishwa wa/kwa kozi ya Elimu ya 
Afya katika chuo cha Elimu ya Afya ya Msingi, Mkoani 
Iringa. 

 
7. Kuanzishwa kwa Kamati mfano Kamati ya sheria ya 

Tumbaku na Kamati ya ya Elimu ya Afya ya kuangalia 
ubora wa vielelezo. 
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Mpaka sasa 2020, Kitengo kina jumla ya wafanyakazi 28, 
waajiriwa na wakujitolea…….waliofuzu na wenye uzoefu 
katika fani ya afya, mawasiliano, utangazaji, uandishi wa 
habari, sayansi ya jamii, uhasibu, na uchapaji. Kitengo kina 
sehemu kuu tano ambazo ni:- 

 Elimu ya Afya ( Health Communication) 
 Mpango wa Huduma za Afya ngazi ya Jamii( 

Community Based Health Program) 
 Program ya Afya Shuleni( National School health 

Program) 
 Sehemu ya uchapaji ( Printing unit) 
 Sehemu ya Studio na uhifadhi  ( Studio and Resource 

centre) 
 

Dira ya Seksheni ni: 
 Kuwa na jamii yenye uwezo wa kuchambua na kufanya 

maamuzi yanayostahili kuhusu mtazamo, tabia na 
mwenendo wa maisha unaojenga na kuendeleza afya 
bora.  
 

    Mwelekeo wa Seksheni ni: 
 Kujenga mazingira yanayowezesha elimu ya afya 

kutolewa kwa ubora ili kuelimisha na kuhimiza tabia na 
desturi zinazojenga na kuendeleza afya bora. 

 
Wigo wa kazi na majukumu ya Seksheni ya Elimu ya Afya 
yamekua kulingana na wakati na mazingira ya sasa. Baadhi 
ya majukumu kwa sasa ni:   

1. Kutengeneza na kupitia Miongozo ya Huduma za Elimu ya 
Afya mara kwa mara kulingana na mahitaji ya jamii. 

2. Kupitia, kusimamia na kutathmini utekelezaji wa Mwongozo 
na Sera ya utoaji wa Elimu ya Afya kwa jamii. 

3. Kupitia na kuhakiki vielelezo ili kuboresha ubora wa ujumbe 
wa vielelezo vinavyo tengenezwa na wadau mbali mbali kwa 
ajili ya kuelimisha wananchi kuhusu masuala ya afya. 
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4. Kusaidia upangaji na utekelezaji wa shughuli za utoaji wa 
Elimu ya Afya zinazolenga makundi mbali mbali katika jamii. 

5. Kutoa  ushauri wa kitaalamu kuanzia ngazi ya Wilaya, Mkoa, 
Kanda na Wadau wengine ili kuboresha Huduma za Elimu ya 
Afya 

6. Kupanga mikakati mbali mbali ya jinsi ya kukabiliana na 
majanga. 

7. Kuandaa, na kuratibu shughuli za utafiti zinazolenga 
kuboresha utoaji wa Elimu ya Afya. 

8. Kuratibu maadhimisho ya kitaifa ya Siku ya Afya Duniani na 
Siku ya kutotumia Tumbaku Duniani. 

9. Kuandaa na kusambaza vielelezo mbali mbali vyenye ujumbe 
unaolenga kuboresha afya ya wananchi kupitia nji mbalimbali 
hasa kupitia mitandao ya kijamii ( You tube, Facebook, Twitter 
na Instagram 

10. Kuandaa vipindi vya redio kwa ajili ya kuelimisha jamii 
masuala ya Afya. 
 

Mafanikio ya Kitengo ambayo kimeyapata ni pamoja na:  
1. Tumeweza kuunda dawati la wanahabari la Elimu ya Afya toka 

katika vyombo mbalimbali vya habari, ambao tunashirikiana 
nao kwa karibu katika kuelimisha jamii masuala mbalimbali 
yanayohusu Afya. 

2. Tumejenga ushirikiano na sekta binafsi, taasisi na asasi 
mbalimbali zinazojihusisha na shughuli mbalimbali za 
mawasiliano ya afya na utoaji wa Elimu ya Afya kwa Ujumla 
kama Wizara ya Elimu, Kilimo, Maendeleo ya Jamii na vyombo 
vya habari. 

3. Kujenga uwezo wa watumishi katika kada zote, (kuwasomesha) 
katika ngazi mbalimbali. 

4. Kuwa kamati ya uhakiki wa bora wa vielelezo na 
kuainisha majukumu yake 

5. Mwaka 2013 hadi 2018 kitengo kilijengewa studio ya 
radio na televisheni chini yaufadhili wa WB ambacho 
kinafanya kazi hadi ssa katika ofisi zake Dar es 
Salaam.  
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6. Kitengo Kimekuwa kikipokea ufadhili wa vitendea kazi 
toka UNICEF, UNFPA, AMREF……katika kutekeleza 
majukumu yake 

7. Kitengo kupitia ufadhili wa…….kimefungua kituo cha 
‘Call Centre’ kinachofanya kazi saa 24, chenye 
watalaamu wa kutosha katika fani mbalimbali za afya, 
mwananchi anapiga namba 199. 
 

Changamoto zinazoikabili Seksheni ya   Elimu ya Afya kwa 
Umma ni pamoja na: 

 Kufikisha ujumbe sahihi kwa walengwa katika nyakati 
muafaka. 

 kuzingatia viwango na ubora wa vielelezo vya elimu ya 
afya, katika kukabilina na hilo tumeunda Kamati ya 
Kitaifa ya Uhakiki wa Vielelezo vya mawasiliano ya 
afya. 

 Kuboresha vitendea kazi mfano mashine za 
uchapishaji, kuwa na studio yenye vifaa vya kisasa 
pamoja na magari maalum (mobile van) ya kufanyia 
kampeni mbalimbali za kuelimisha jamii hasa nyakati za 
milipuko ya maradhi. 

 Kuzidi kuboresha uratibu na ushirikiano miongoni mwa 
wadau mbalimbali wa mawasiliano ya afya 

 Uhaba wa watumishi kukidhi mahitaji yake 
 Uhaba wa vitendea kazi 

 
 
 


